ప్రమద

సెబీ తొలి మహిళా ఛైర్ పర్సన్- మాధబి పూరీ బుచ్‌

-నీలిమ వంకాయల

          స్టాక్ అండ్ ఎక్స్ఛేంజ్ బోర్డ్ ఆఫ్ ఇండియాకు కొత్త చైర్‌పర్సన్‌గా మాధబి పూరీ బుచ్‌ను (Madhabi Puri Buch) కేంద్రం నియమించింది. సెబీ (SEBI) ఛైర్మన్‌గా తొలిసారి ఓ మహిళకు అవకాశం దక్కింది. ప్రస్తుత ఛైర్మన్ అజయ్ త్యాగి పదవీకాలం 2022, ఫిబ్రవరి 28తో ముగియడంతో ఆయన స్థానంలో ఈమె బాధ్యతలు చేపట్టారు.

          గ‌తేడాది అక్టోబ‌ర్ 28న సెబీ కొత్త ఛైర్మన్ నియామ‌కానికి అర్హులైన‌ అభ్యర్థుల నుంచి ద‌ర‌ఖాస్తుల‌ను ఆహ్వానిస్తూ కేంద్ర ఆర్థిక‌శాఖ నోటిఫికేష‌న్ జారీ చేసింది. డిసెంబ‌ర్ 6వ తేదీ వ‌ర‌కు ద‌ర‌ఖాస్తుల‌ను స్వీకరించింది. అనంత‌రం వ‌చ్చిన ద‌ర‌ఖాస్తుల‌ను ప‌రిశీలించి షార్ట్ లిస్ట్‌ ను క్యాబినెట్ సెక్రటరీ నేతృత్వంలోని ఫైనాన్షియ‌ల్ సెక్టార్ రెగ్యులేట‌రీ అపాయింట్‌మెంట్స్ సెర్చ్ క‌మిటీ (FSRASC) విడుద‌ల చేసింది.

          షార్ట్‌ లిస్ట్ చేయబడిన అభ్యర్థులను ఆర్థిక వ్యవహారాల కార్యదర్శితో పాటు మరో ముగ్గురు సభ్యులతో కూడిన ప్యానెల్ ఇంట‌ర్వ్యూలు నిర్వహించింది. ఫైనల్ పేరును ప్రధాన మంత్రి నేతృత్వంలోని క్యాబినెట్ నియామకాల కమిటీకి FSRASC సిఫార్సు చేయగా… చివ‌ర‌కు మాధబి పూరి బుచ్‌ (Madhabi Puri Buch) ని సెబీ చైర్మన్ ప‌ద‌వి వ‌రించింది. మూడేళ్ల పాటు ఆమె ఈ పదవిలో కొనసాగుతారు. కేపిటల్‌ మార్కెటింగ్‌ రెగ్యులేటరీ సంస్థ అయిన సెబీకి చైర్‌ పర్సన్‌ గా ఓ మహిళను నియమించడం 34 ఏళ్ల సెబీ చరిత్రలో ఇదే తొలిసారి కావడం విశేషం.

          మాధవి పురి బుజ్ సెబీ మాజీ హోల్ టైమ్ మెంబర్. మార్కెట్ రెగ్యులేటరీ ఏర్పాటు చేసిన సరికొత్త టెక్నాలజీ కమిటీకి ఆమె లీడ్‌గా అంతకు ముందు నామినేట్ అయ్యారు. బుచ్ సెబీకి హోల్ టైమ్ మెంబర్‌గా ఎంపికైన తొలి మహిళ మాత్రమే కాక, ప్రైవేట్ రంగం నుంచి ఎంపికైన తొలి వ్యక్తి కూడా. ఐసీఐసీఐ బ్యాంకులో మాధవి బుచ్ తన కెరీర్‌ను ప్రారంభించారు. ఆ తర్వాత ఫిబ్రవరి 2009 నుంచి మే 2011 వరకు ఐసీఐసీఐ సెక్యూరిటీస్‌కు ఎండీగా, సీఈవోగా బాధ్యతలు నిర్వర్తించారు. ఆ తర్వాత గ్రేటర్ పసిఫిక్ క్యాపిటల్ ఎల్ఎల్‌పీలో చేరేందుకు సింగపూర్ వెళ్లారు.

          సెబీ (SEBI) చ‌రిత్ర‌లో ఓ మ‌హిళ చైర్ పర్సన్ గా నియ‌మితులు కావటంతో మాధబి పూరి బుచ్‌ కి అభినందనలు వెల్లువెత్తాయి. భవిష్యత్తులో SEBI లో గొప్ప విషయాలు జరుగుతాయని నేను ఆశిస్తున్నాను అంటూ క్యాపిటల్ మైండ్ వ్యవస్థాపకుడు దీపక్ షెనాయ్ మాధవి నియామకం పట్ల అభినందనలు చెబుతూ ట్వీట్ చేశారు.

          మాధబి పూరి వ్యక్తిగత జీవితంలోకి చూస్తే మహారాష్ట్రలోని ముంబైలో 1966 జనవరి 12న జన్మించిన  బుచ్ ప్రాథమిక విద్యాభాస్యం ఢిల్లీ హైస్కూల్ లో జరిగింది. సెయింట్‌ స్టీఫెన్స్‌ కాలేజీ నుంచి డిగ్రీ పట్టా, పొందారు. తరువాత అహ్మదాబాద్ ఐఐఎం నుంచి ఎంబీఏ పూర్తి చేసారు. 2008 నవంబరు 26న ముంబైలో టెర్రిరిస్టుల దాడి జరిగినప్పుడు చిక్కుకుపోయిన కార్పొరేట్‌ లీడర్లలో ఈమె ఒకరు.

          ఇక కెరీర్ పరంగా ఆమె ఎన్నో మెట్లు అధిరోహించారు. ఆమె కెరీర్ 1989లో ICICI బ్యాంక్‌తో ప్రారంభమైంది. 1993 మరియు 1995 మధ్య, బుచ్ ఇంగ్లాండ్‌లోని వెస్ట్ చెషైర్ కాలేజీలో లెక్చరర్‌గా పనిచేశారు. సేల్స్ & మార్కెటింగ్, ప్రొడక్ట్ డెవలప్‌మెంట్‌తో సహా 12 సంవత్సరాల పాటు వివిధ కంపెనీలలో వివిధ రంగాలలో సేవలందించారు. తరువాతి కాలంలో ఆపరేషన్స్ ఫంక్షన్‌కు నాయకత్వం (టీమ్ లీడ్) వహించారు. 2006లో ఆమె ICICI సెక్యూరిటీస్‌లో చేరారు , ఫిబ్రవరి 2009 నుండి మే 2011 వరకు మేనేజింగ్ డైరెక్టర్ & CEO అయ్యారు. దీని తర్వాత బుచ్ 2011లో గ్రేటర్ పసిఫిక్ క్యాపిటల్‌లో చేరడానికి సింగపూర్‌కు వెళ్లారు. 2011 మరియు 2017 మధ్య ఆమె ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్‌గా Zansar Technologies, Innoven Capital మరియు Max Healthcare వంటి కంపెనీల్లో వివిధ హోదాల్లో పనిచేశారు. బుచ్ ఇండియన్ స్కూల్ ఆఫ్ డెవలప్‌మెంట్ మేనేజ్‌మెంట్ (ISDM)కి స్వతంత్ర డైరెక్టర్‌గా మరియు న్యూ డెవలప్‌మెంట్ బ్యాంక్ (BRICS బ్యాంక్)కి సలహాదారుగా కూడా పనిచేశారు.

          ఏప్రిల్ 2017లో, బుచ్ SEBIలో హోల్ టైమ్ డైరెక్టర్‌గా నియమితులయ్యారు మరియు సామూహిక పెట్టుబడి పథకాలు, సెక్యూరిటీ అండ్ ఇన్వెస్ట్మెంట్ నిర్వహణ వంటి పోర్ట్‌ఫోలియోలలో పని చేశారు. ఆ పదవీకాలం ముగిసిన తర్వాత, సెబీ అంతర్గత సాంకేతిక వ్యవస్థలను రూపొందించడంలో సహాయం చేయడానికి ఏర్పాటు చేసిన ఏడుగురు సభ్యుల సాంకేతిక కమిటీలో నియమితులయ్యారు. ఆ సమయంలోనే కొన్ని ల్యాండ్‌మార్క్ రెగ్యులేటరీ ఆర్డర్‌లను ఆమోదించింది. 2018 లో పెట్టుబడిదారుల నుంచి వసూలు చేసిన 14000 కోట్లు తిరిగి ఇవ్వాలని సహారా గ్రూప్ ను ఆదేశించింది.

          జనవరి 2021లో, బుచ్ CNBC ఆవాజ్ జర్నలిస్ట్ ద్వారా ఇన్‌సైడర్ ట్రేడింగ్‌ పై వివరణాత్మక విచారణ నిర్వహించి స్టాక్ మార్కెట్‌లను యాక్సెస్ చేయకుండా సహారా గ్రూప్ చైర్మన్ ను అడ్డుకున్నారు. ఆగష్టు 2021లో, Zee ఎంటర్‌టైన్‌మెంట్ ఎంటర్‌ప్రైజెస్ స్టాక్ ఫలితాల ప్రకటనల తర్వాత 15 సంస్థలు అన్యాయమైన పద్ధతులలో వ్యాపారం చేస్తున్నాయని ఆమె గుర్తించారు. 

          అనేక సవాళ్ళతో కూడిన సమయంలో మార్చి 2022 లో SEBI చైర్‌పర్సన్‌గా నియమితులయ్యాకా NSE స్కామ్‌కు సంబంధించి పార్లమెంటరీ కమిటీ ద్వారా బుచ్‌ను ప్రశ్నించింది. అయినా చెక్కుచెదరకుండా SEBIలో ఉత్పాదకతను మెరుగుపరచడానికి, జవాబుదారీతనం, న్యాయాన్ని మెరుగుపరచడానికి ఆమె అనేక చర్యలు చేపట్టారు. చైర్‌పర్సన్‌గా ఆమె మొదటి 100 రోజులలో, ఆమె సంస్థ, ప్రక్రియలు మరియు మార్కెట్ల నియంత్రణలో వేగవంతమైన మార్పులను తీసుకువచ్చారు. సైబర్ భద్రత మరియు టెక్ మరియు డేటా వినియోగం పై ప్రత్యేక దృష్టి సారించి అత్యంత శ్రద్ధ వహించాల్సిన ప్రాంతాల పై దృష్టి కేంద్రీకరించి బుచ్ KRAల యొక్క కార్పొరేట్ వ్యవస్థను ప్రవేశ పెట్టారు. ఏదైనా కీలకమైన పాలసీ మార్పుల పై విస్తృతమైన మార్కెట్ ఫీడ్‌బ్యాక్ కోరే ప్రక్రియను ఆమె నడిపించారు. మార్కెట్ డైనమిక్స్‌తో పరిణామం చెందడానికి తమ సిస్టమ్‌లలో మార్పులు చేయాల్సిన బాధ్యత బుచ్ మధ్యవర్తుల పై ఉంచిందని పరిశీలకులు అంటున్నారు. మరోవైపు, ఆమె T+1 క్లియరెన్స్ ప్రక్రియ కోసం సన్నద్ధం కావడానికి సంరక్షకులను మరియు సంస్థలను క్లియర్ చేస్తోంది. ప్రస్తుతం భారతదేశంలో క్లియరెన్స్ T+2 ఆధారంగా ఉంది. బచ్ మార్కెట్‌లలో ముందంజలో నడుస్తున్న సోషల్ మీడియా ఛానెళ్లను పర్యవేక్షించడానికి ప్రభుత్వం నుండి అదనపు అధికారాలను కూడా కోరుతోంది.

          నిరంతరం నిజాయితీతో శ్రమిస్తూ ఎన్నో విప్లవాత్మక మార్పులు చేపడుతున్న మాధబీ సెబీ చరిత్రలో తనదైన ముద్ర వేస్తారనడంలో ఎటువంటి సందేహం లేదు.

*****

Please follow and like us:

4 thoughts on “ప్రమద – మాధబి పూరీ బుచ్‌”

  1. SEBI( సెబీ ) తొలి మహిళా చైర్మన్ మాధబి పూరీ బుచ్ గారి కి ముందుగా అభినందనలు 💐🙏
    ఎన్నో ఒడిదుడుకులను అధిగమించి తన మేధస్సు తో ఎన్నో పదవులను అలంకరించి అందరి మన్ననలు పొంది సెబీ తొలి మహిళా చైర్మన్ పదవి అలంకరించిమహిళలు అందరికి మార్గదర్శమయ్యారు.ఇది మనకు ఎంతో గర్వకారణం

  2. సెబీ (SEBI) చ‌రిత్ర‌లో ఓ మ‌హిళ చైర్ పర్సన్ గా నియ‌మితులయిన మాధబి పూరి బుచ్‌ కి అభినందనలు👌👏💐

  3. కేంద్రం నియమించిన సెబీ SEBI తొలి మహిళా ఛైర్మెన్ మాధాబీ పోరీ బచ్ గారి గురించి చక్కటి వివరణ ,సమాచారం ఇచ్చిన నీలిమ వంకాయల గార్కి అభివందనం🙏
    మీ.డాక్టర్.కటుకోఝ్వల రమేష్

  4. వ్యాసం చక్కగా సమగ్రంగా ఉంది. సెబీ వంటి ప్రాధాన్యం ఉన్న అతి పెద్ద సంస్థకు ఎన్నికైన మొదటి మహిళగా రికార్డు సృష్టించిన బుచ్ ఆదిలోనే తనదైన ముద్ర వేయడం అభినందనీయం.

Leave a Reply

Your email address will not be published.