దుబాయ్ విశేషాలు-2

-చెంగల్వల కామేశ్వరి

దుబాయ్ మ్యూజియమ్

అసలు ఈ ఎడారిలో సముద్రంలో చేపలు పట్టుకుంటూ జీవనం సాగించే నావికులు ఏ రకంగా ఈ ఏడు దేశాలకు అధిపతులుగా ఎలా ప్రగతి సాధించారో ,ఆర్ధికంగా అంచెలంచె లుగా ఎంత బలపడ్డారో తెలుసుకోవాలంటే దుబాయ్ లో ఉన్న దుబాయ్ మ్యూజియమ్ తప్పనిసరిగా చూడాలి.

          దుబాయ్ ఎమిరేట్‌లో సాంప్రదాయ జీవన విధానాన్ని ప్రదర్శించే లక్ష్యంతో ఈ మ్యూజియాన్ని 1971 లో దుబాయ్ పాలకుడు ప్రారంభించారు.

          వారు నిర్మించిన  ఈ అల్ ఫహెదీ కోట మరియు దానితో పాటు వివిధ ప్రదర్శనలను చూడవచ్చు. కోట నుండి, గ్యాలరీలకు ఒక మార్గం ఉంది, ఇది భూమి యొక్క సాధారణ సంస్కృతిని ప్రదర్శిస్తుంది, ముఖ్యంగా 1800 లలో. ఇందులో స్థానిక పురాతన వస్తువులు అలాగే దుబాయ్‌తో వర్తకం చేసిన ఆఫ్రికన్ మరియు ఆసియా దేశాల కళాఖండాలు ఉన్నాయి. చమురు రాకముందు ఎమిరేట్‌లో జీవితాన్ని చూపించే అనేక డయోరమాలు
కూడా ఇందులో ఉన్నాయి , క్రీ.పూ 3000 నాటి పురాతన ఆవిష్కరణల నుండి కళాఖండా లు ఉన్నాయి.

          అల్ ఫహిది కోట చదరపు ఆకారంలో ఉంది, టవర్లు దాని మూడు మూలలను ఆక్రమించాయి. దీనిని పగడపు రాతి మరియు మోర్టార్‌తో అనేక దశల్లో నిర్మించారు. దక్షిణ గోడకు దూరంగా పాత నగర గోడల పునర్నిర్మాణం ఉంది. వాటి పక్కన భూగర్భ గ్యాలరీలను కప్పే పెద్ద ప్రాంగణం మధ్యలో ఎత్తైన ధోవ్ (సాంప్రదాయ పడవ) ఉంది. రెండు ఫిరంగులు దుబాయ్ మరియు యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్ జెండాలతో అలంకరించబడిన తూర్పుగోడ పై ఉన్న కోటకు ప్రధాన ద్వారం కాపలాగా ఉన్నాయి.

          అంతర్గత మందిరాలు కోట గోడలలో మూడు వరుసలలో ఉన్నాయి. ఒక హాల్ ప్రధాన ద్వారం వద్ద ఉంది మరియు టికెట్ కార్యాలయాన్ని కలిగి ఉంది, మిగిలినవి క్రీ.శ 1820 లో నగరం యొక్క నమూనాతో పాటు వివిధ చారిత్రక కాలాల నుండి పాత ఆయుధా లు మరియు ఆయుధాల సేకరణను కలిగి ఉన్నాయి. జానపద సంగీతం యొక్క వీడియో పక్కన సాంప్రదాయ సంగీత వాయిద్యాలు కూడా ప్రదర్శించబడతాయి.

          హాలులు కేంద్ర ప్రాంగణం చుట్టూ ఉన్నాయి. ఇక్కడ మీరు ఫిరంగి బంతులు, బావి మరియు వివిధ రకాల పడవలతో కాంస్య ఫిరంగిని కనుగొంటారు. మూలలో అరిష్ అనే సాంప్రదాయ వేసవి ఇల్లు ఉంది. అరిష్ పూర్తిగా నేసిన తాటి ఫ్రాండ్ల నుండి తయారవు తుంది. ఇది సీటింగ్ మరియు నిద్రించే ప్రదేశాలతో పాటు వంటగదిని కలిగి ఉంటుంది, గత కాలంలో స్థానికులు ఉపయోగించే గృహోపకరణాలు మరియు వస్తువులతో నిండి ఉంటుంది. అరిష్ ప్రత్యేకమైన విండ్ టవర్ డిజైన్‌ను కలిగి ఉంది, ఇది విద్యుత్ పూర్వ రోజుల్లో ఎయిర్ కండిషనింగ్ కోసం ఉపయోగించబడుతుంది.

బుర్జ్ ఖలీఫా

దుబాయ్ లోని బుర్జ్ ఖలీఫా, నూట ఇరవై అయిదు అంతస్తులతో నిర్మితమైన మహాద్భుతమైన కట్టడం. ఈ బుర్జ్ ఖలీపా పై వరకు వెళ్లడానికి లిఫ్ట్స్ ఉన్నాయి అక్కడి నుండి దుబాయ్ షార్జా మొత్తం కనిపిస్తాయి.టూరిస్ట్ లకు ఇదొక మరిచిపోలేని అనుభవం.

          ఇలాంటి అధ్భుతాలు చూసినవారికి “మానవుడే మహనీయుడు. 
శక్తిపరుడు యుక్తి పరుడు!
మానవుడే మాననీయుడు!
అని గర్వించకుండా ఉండలేము. ఏడుగంటలకు బుర్జ్ ఖలీపా లేజర్ షో  తప్పని సరిగా చూడాల్సిందే!

          పౌంటెన్ లోని నీరు విరజిమ్మే రంగురంగుల కాంతులతో అహ్లాదకరమయిన అద్భుతమయిన జల విన్యాసాలు, ఆ వెలుగుల జిలుగులు మిన్నంటిన కాంతులలో బుర్జ్ ఖలీఫా మనలని మంత్రముగ్ధులని చేస్తాయి.

ఈ లింక్ క్లిక్ చేసి బుర్జ్ ఖలీఫా  లేజర్ షో చూడండి.
https://youtu.be/OprUPBNjXL4 

*****

  (సశేషం)

Please follow and like us:

Leave a Reply

Your email address will not be published.