దుబాయ్ విశేషాలు-9

-చెంగల్వల కామేశ్వరి

“ప్రెసిడెన్షియల్ పేలస్ ” అబుదాభీ

పురాణాలలో రాజమందిరాలు వర్ణనలతో సరిపోలే ఈ పేలస్ చూడటం ఒక దివ్యాను భవం!

          దేశానికి సంబంధించిన ముఖ్య వేడుకలన్నీ ఇక్కడే జరుగుతాయి. షేక్స్ ఖలీఫా బిన్ జాయెద్ అల్ నహ్యాన్ ( అబుదాబి పాలకుడు మరియు యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్ అధ్యక్షుడు ) మరియు మొహమ్మద్ బిన్ జాయెద్ అల్ నహ్యాన్ ( అబుదాబి క్రౌన్ ప్రిన్స్ మరియు యుఎఇ సాయుధ దళాల డిప్యూటీ సుప్రీం కమాండర్ ) ప్యాలెస్‌ను 2019 నుండి ప్రజలు కూడా చూసేందుకు అనుమతించడం జరిగింది.

          అంతకు ముందు కేవలం ప్యాలెస్ అధికారిక ప్రయోజనాలు రాష్ట్రాల విదేశీ నాయకులకు ఆతిథ్యం ఇవ్వడం, మరియు దేశ సుప్రీం కౌన్సిల్ సమావేశాలకు మరియు సమాఖ్య క్యాబినెట్. మాత్రమే ఉపయోగించబడేది. ఇప్పుడు ప్రజలు సందర్శిస్తున్నా ప్యాలెస్ ఈ ప్రయోజనాల కోసం కూడా ఉపయోగించబడుతోంది.

          షేక్ మొహమ్మద్ బిన్ జాయెద్ మరియు మొహమ్మద్ బిన్ రషీద్ అల్ మక్తూమ్ ( యుఎఇ ఉపరాష్ట్రపతి మరియు ప్రధాన మంత్రి మరియు పాలకుడు నిర్వహించిన కార్యక్రమంలో ఈ ప్యాలెస్ మార్చి 11, 2019 న ప్రజలకు తెరవబడింది, ప్యాలెస్‌ను హోటల్ అండ్ రెస్ట్ యొక్క ట్రావెల్ అండ్ టూరిజం వెబ్‌సైట్ [ ప్రపంచంలోని కళ మరియు సంస్కృతి యొక్క మొదటి 20వ స్థానంలో ఉందని తెలిపింది.

          పేలస్ ముఖభాగం తెలుపు గ్రానైట్ మరియు సున్నపురాయి తయారు, ప్రధానంగా తెలుపు రంగు ప్యాలెస్  గా రూపొందించబడింది మరియు ఇందులో 37 మీ (121 అడుగులు) వ్యాసం కలిగిన గోపురం, 350,000 క్రిస్టల్ ముక్కలతో షాన్డిలియర్ మరియు అనేక కంపార్ట్మెంట్లు ఉన్నాయి. ఈ గోపురం “ది గ్రేట్ హాల్” అని పిలువబడే సెంట్రల్ ఛాంబర్ పైన ఉంది, దీని చుట్టూ తూర్పు మరియు పడమర రెండు రెక్కలు ఉన్నాయి. 

          తూర్పు విభాగంలో “హౌస్ ఆఫ్ నాలెడ్జ్” ఉంది, ఇక్కడ అనేక కళాఖండాలు మరియు ఇతర ప్రాముఖ్యత గల వస్తువులు నిల్వ చేయబడతాయి. భధ్రపరచిన వస్తువులలో ఇతర దేశాల సందర్శకుల అధికారులు సమర్పించిన బహుమతులు, మరియు “హౌస్ ఆఫ్ నాలెడ్జ్” లోని 2 మత గ్రంథాలు : ఖురాన్ ( బర్మింగ్‌హామ్ మాన్యుస్క్రిప్ట్ యొక్క ప్రతిరూపంతో సహా ) మరియు బైబిల్ (వీటితో సహా) డేవిడ్ యొక్క కీర్తనలు ). దేశ సాంస్కృతిక, సామాజిక మరియు రాజకీయ చరిత్రను నమోదు చేసే 50,000 కంటే ఎక్కువ పుస్తకాలతో ఒక లైబ్రరీ కూడా ఉంది.

          పశ్చిమ విభాగంలో అధికారిక ప్రయోజనాల కోసం ఉపయోగించే హాళ్ళు ఉన్నాయి. ఇక్కడ, “స్పిరిట్ ఆఫ్ కోలిబరేషన్” అని పిలువబడే ఒక గది ఉంది, ఇక్కడ యుఎఇ క్యాబినెట్ మరియు ఫెడరల్ సుప్రీం కౌన్సిల్ సమావేశాలు నిర్వహించబడతాయి, అంతర్జాతీయ సంస్థల శిఖరాగ్రాలతో పాటు ఆర్గనైజేషన్ ఆఫ్ ది ఇస్లామిక్ కాన్ఫరెన్స్ , అరబ్ లీగ్ మరియు గల్ఫ్ కోఆపరేషన్ కౌన్సిల్. మిగతా చోట్ల, అధికారిక కార్యక్రమాలకు విందులు, ఇతర కార్యక్రమాలు జరుగుతాయి.

          ఇక్కడ మనం ప్రధానంగా పెద్ద పెద్ద ప్రాంగణాలతో విశాలమయిన హాల్స్ వాటిల్లో రకరకాల పెద్ద షాండ్లియర్స్ ప్రత్యేక ఆకర్షణ ప్రతి హాలులో ప్లోర్ మీద, గోడల మీద ఉన్న కళాకృతి దర్శించడానికి మన రెండుకళ్ళూ చూసినవన్నీ పదిలపర్చుకోవడానికి మన జ్ఞాపకశక్తి, సరిపోవు అనిపిస్తుంది.

          ఇంక పేలస్ నడుమ ప్రధాన హాలులో మేలిమి బంగారంతో నిర్మించిన ఖురాన్ లోని మూలాక్షరాల గోల్డెన్ డోమ్ మనకు బంగారు పంజరంలా కనిపిస్తుంది. అందులో నిలబడి ఫొటోలు దిగడం ఒక మంచి జ్ఞాపకం!

          ఈ పేలస్ లో ఒక ప్రత్యేక భోజనశాల అందులో ఉన్న రజతపాత్రల అందం  చెప్పనలవికాదు.

          ఈ పేలస్ ఆవరణలో ప్రతిరోజు ఏడు గంటలకు ప్రదర్శించే లేజర్ షో చాలా బాగుంటుంది. ఈ షో పేలస్ కి సంబంధించిన ముఖ్య విషయాలు ఎన్నో తెలియచేస్తారు.
నేను వర్ణించి రాయలేని విషయాలెన్నో మీకు ఫొటోల ద్వారా అర్ధమవుతాయి.

*****

  (సశేషం)

Please follow and like us:

Leave a Reply

Your email address will not be published.