ప్రమద

డాక్టర్ ముత్తులక్ష్మి రెడ్డి

-నీలిమ వంకాయల

          డాక్టర్ ముత్తులక్ష్మి రెడ్డి భారతదేశ చరిత్రలో చిరస్థాయిగా నిలిచిపోయిన ప్రముఖ వ్యక్తి. ఆమె జీవితం వజ్ర సంకల్పం, సమాజ పురోగతి పట్ల అచంచలమైన నిబద్ధతకు ఆమె నిదర్శనం.

సంప్రదాయ బ్రాహ్మణ కుటుంబ నేపథ్యం:

తమిళనాడులో జూలై 30, 1886న జన్మించారు. ఆమె సాంప్రదాయ, లింగ వివక్షత చూపే సమాజంలో జన్మించినప్పటికీ ఆ అడ్డంకులను అధిగమించాలానే తపనతో పోరాడారు.
ఆమె ప్రయాణం అసాధారణమైన విద్యా విజయాలు, మార్గదర్శక వైద్య వృత్తి, మహిళల హక్కులు సామాజిక సంస్కరణల కోసం అవిశ్రాంతంగా కృషితో సాగింది. మెడిసిన్‌లో పట్టభద్రులైన మొదటి భారతీయ మహిళల్లో ఒకరిగా, ఆమె వారసత్వం పురుషాధిక్య రంగాలలో రాణించాలని ఆకాంక్షించే తరాల మహిళలకు స్ఫూర్తిగా ప్రతిధ్వనిస్తుంది. గైనకాలజీ లో ఆమె చేసిన విశేష కృషి, దేవదాసీ వ్యవస్థను రద్దు చేయడంలో కీలక పాత్ర పోషించడంతో పాటు భారతీయ సమాజంపై శాశ్వతమైన ముద్ర వేసింది. భారతదేశం లోపల, వెలుపల ఉన్న మహిళలకు సాధికారతా చిహ్నంగా ఆమె భాసించారు.

చదువు, విదేశీ ప్రయాణం:
తమిళనాడులో జూలై 30, 1886న జన్మించిన డాక్టర్ ముత్తులక్ష్మి రెడ్డి వైద్యం, రాజకీయ, సాంఘిక సంస్కరణల రంగాలలో విస్తరించిన బహుముఖ వ్యక్తిత్వం కలిగిన ప్రతిభాశాలి. మహిళలకు అడ్డంకులను ఛేదించడానికి, ఆరోగ్య సంరక్షణను మెరుగుపరచడానికి తన జీవితాన్ని అంకితం చేసిన దూరదృష్టి గల నాయకురాలు.

          సంప్రదాయవాద బ్రాహ్మణ కుటుంబంలో జన్మించిన ఆమె విద్యాభ్యాస మార్గంలో అనేక సవాళ్ళను ఎదుర్కొంది. అయినప్పటికీ అసాధారణమైన సంకల్పం, తెలివితేటలతో ఉన్నత విద్యను అభ్యసించారు. 1912లో బ్యాచిలర్ ఆఫ్ ఆర్ట్స్ డిగ్రీని పొందిన తొలి భారతీయ మహిళల్లో ఆమె ఒకరు. ఉన్నత విద్యాభ్యాసానికి తండ్రి ప్రోత్సాహం పొందగలడం ఆమె అదృష్టం.

మొదటి మహిళా డాక్టర్ :
డా.ముత్తులక్ష్మి రెడ్డి గారి విజ్ఞాన తృష్ణ బ్యాచిలర్ డిగ్రీ తోనే ఆగలేదు. ఆ సమయంలో భారతీయ మహిళలకు పెద్దగా అందుబాటులో లేని వైద్య వృత్తిలో కొత్త పుంతలు తొక్కాలని నిర్ణయించుకుంది. ఆమె పట్టుదల ఆమెను ఇంగ్లండ్‌కు తీసుకెళ్ళింది. అక్కడ మద్రాసు మెడికల్ కాలేజీలో చేరింది. 1919లో మద్రాస్ ప్రెసిడెన్సీలో మెడిసిన్‌లో మొదటి మహిళా గ్రాడ్యుయేట్ అయ్యారు. ఇది తరతరాలుగా ఇంటికే పరిమితమైన భారతీయ మహిళా సమాజంలో ముఖ్యమైన మైలురాయి.

సమాజసేవ కోసం న్యాయవాది గా మారిన డాక్టర్ :

డాక్టర్ ముత్తులక్ష్మి రెడ్డి వ్యక్తిగత విజయాలతో సంతృప్తి చెందలేదు. మహిళల పురోగతికి ఆటంకం కలిగించే సామాజిక సమస్యలను పరిష్కరించడం తన బాధ్యతగా భావించింది. మహిళల హక్కులు, సామాజిక సంస్కరణల కోసం న్యాయవాదిగా మారింది. 1927లో, భారతదేశం అంతటా మహిళల సమస్యలను పరిష్కరించడం కోసం ఏర్పాటైన ఆల్-ఇండియా ఉమెన్స్ కాన్ఫరెన్స్ ఏర్పాటులో ఆమె కీలక పాత్ర పోషించింది.

రాజకీయ ప్రవేశం
తర్వాత కాలంలో మహిళా హక్కుల సాకారానికై చట్టసభలలో పోరాడాలని నిర్ణయించుకుని రాజకీయ రంగప్రవేశం చేసారు. 1930లో మద్రాస్ లెజిస్లేటివ్ కౌన్సిల్‌లో దేవదాసీ బిల్లును ప్రవేశపెట్టడం, మహిళల హక్కుల రంగంలో ఆమె చేసిన అత్యంత ముఖ్యమైన పోరాటాల్లో ఒకటి. ఈ బిల్లు దేవాలయాలకు దేవదాసీలుగా అంకితం చేసే పద్ధతిని రద్దు చేయాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. డాక్టర్ రెడ్డి యొక్క అచంచలమైన సంకల్పం, వాదనా పటిమ చివరికి బిల్లు ఆమోదానికి దారితీశాయి. ఇది మహిళల హక్కులకు చారిత్రాత్మక విజయాన్ని చేకూర్చింది.

          శాసన మండలిలో ఆమె పదవీకాలంలో, మద్రాసులో మహిళా కళాశాల స్థాపన కోసం
ప్రయత్నం చేసి విజయం సాధించారు. ముఖ్యంగా మహిళలు, పిల్లలకు మెరుగైన ఆరోగ్య సంరక్షణ సౌకర్యాల అవసరాన్ని కూడా ఆమె శాసన సభలో నొక్కి చెప్పారు. ఆమె కృషి ఫలితంగా మద్రాస్‌లో మహిళల కోసం మెరుగైన ఆరోగ్య సంరక్షణ మౌలిక  సదుపాయాలతో లేడీ హార్డింజ్ మెడికల్ కాలేజీ స్థాపన జరిగింది.

మహిళా లోకానికి అందించిన స్పూర్తిదాయక వారసత్వం:
డాక్టర్ ముత్తులక్ష్మి రెడ్డి వారసత్వం ఎనలేనిది. ఆమె మార్గదర్శక స్ఫూర్తి లింగ వివక్ష సంకెళ్ళను బద్దలు కొట్టింది. ఎందరో భారతీయ మహిళలు వైద్యం, రాజకీయ రంగాలలో పయనించడానికి మార్గం సుగమం చేసింది. మహిళల హక్కులు, సాంఘిక  సంస్కరణ లలో ఆమె అవిశ్రాంత ప్రయత్నాలు సంప్రదాయ పితృస్వామ్య నిబంధనలకు కట్టుబడి ఉన్న సమాజంలో మార్పుకు దోహదం చేసాయి. 

          ఆరోగ్య సంరక్షణకు, ముఖ్యంగా గైనకాలజీ, ప్రసూతి శాస్త్రంలో ఆమె చేసిన కృషి భారతదేశంలోని మహిళల ఆరోగ్యానికి ఎంతో మేలు చేసింది. మహిళల కోసం మెడికల్ కాలేజ్ వంటి సంస్థలను స్థాపించడంలో ఆమె సేవలు దేశంలో వైద్య విద్య, ఆరోగ్య సంరక్షణకు మూలస్తంభాలుగా ఉన్నాయి.

          డాక్టర్ ముత్తులక్ష్మి రెడ్డి జీవితం ధైర్యం, దృఢత్వం సమాజ అభివృద్ధికి మహిళలకు అచంచలమైన అంకితభావాన్ని కలిగి ఉంది. ఆమె వైద్య, రాజకీయ, సామాజిక
సంస్కరణలలో భారతీయ మహిళలకు ఒక బాట వేసి, దేశ చరిత్రలో చెరగని ముద్ర
వేసింది. ఆమె అందించిన స్ఫూర్తి, వ్యక్తి ఎన్ని బలీయమైన సవాళ్ళను ఎదుర్కొన్నప్పటికీ మార్పుకు దారితీస్తుందని రుజువు చేస్తుంది. డాక్టర్ ముత్తులక్ష్మి రెడ్డి జీవితం తరతరాలుగా మహిళలకు అడ్డంకులను ఛేదించడానికి, న్యాయమైన సమాజం కోసం ప్రయత్నించడానికి ఒక ప్రేరణగా ఎప్పటికీ నిలుస్తుంది.

*****

Please follow and like us:

Leave a Reply

Your email address will not be published.